06/04/2026
ZUWA GA MASU KIRA DA A DAWURAR DA JAMI'AR JOS (UNIVERSITY OF JOS)
Shin kun yarda cewa 'yan fashin daji sun fi ƙarfin gwamnati ne?
Shin Jami'ar Jos ce kaɗai makarantar da ke fuskantar barazanar tsaro a ƙasar nan?
Shin kun yarda cewa an ci mu da yaƙi ne?
Shin kun yarda cewa mun rasa ƙasarmu ne?
Shin za mu kwashe dukkan ƙauyuka, unguwanni, da ƙananan hukumomin da ke fuskantar hare-hare makamantan wannan?
Gaba ɗaya garin Jos yana fuskantar barazana tun shekarar 2001, shin muna tunanin ƙaurar da garin Jos ɗin ma baki ɗaya ne? Me za a ce game da Bokkos, Riyom, da Barkin Ladi?
Wannan a jihar Plateau kaɗai ke nan. Ina labarin Chibok, makarantun jihar Neja, makarantun Zamfara, makarantun Katsina, da na jihar Yobe?
Idan har 'yan fashin dajin s**a ƙaura tare da makarantar fa, wace shawara ce za ku bayar daga baya?
Shin za ku iya nuna mana ko ina ne a Najeriya babu 'yan fashin daji?
Idan har mahara da ba a san ko su wanene ba za su iya shiga fadar shugaban ƙasa (A*o Rock) su kashe wata darakta mace 'yar asalin jihar Plateau, me ya rage kuma?
Idan 'yan fashin daji za su iya shiga har Jaji da ke Kaduna su kashe jami'ai a can, me ya rage kuma?
Don Allah, ku sake duba shawararku. Bari mu fara tunanin hanyoyin samar da mafita mai dorewa, yarjejeniyar zaman lafiya mai dorewa, da kuma hanyoyin da gwamnati da daidaikun mutane za su bi don magance matsalolin tsaro da s**a addabi ƙasarmu.
Muna buƙatar masu tunani mai zurfi, shugabanni masu hangen nesa, da kuma matakan tsaro na bai-ɗaya. Muna buƙatar tsarin shari’a mai aiki don hukunta masu laifi, kuma idan zai yiwu, a sake duba kundin tsarin mulki domin bawa gwamnati damar tura masu laifi zuwa ga Mahaliccinsu cikin sa'o'i 48 bayan yanke hukunci.
Dole ne ni da kai mu sa hannu ba tare da duba bambancin addini ba. Ba tare da duba ƙabila ko launin fata ba. Matukar kai ɗan Najeriya ne, ya kamata a kare lafiyarka.
Bari mu yi tunani tare, mu tsara yarjejeniyar zaman lafiya mai dorewa, mu yi aiki tare.
Wannan shi ne nawa ra'ayin na gaskiya.